12 Tháng Bảy, 2020

Đeo tai nghe khi lái xe có bị phạt không và nguy cơ tiềm ẩn

Hiện nay khi tham gia giao thông, khá nhiều người vẫn có thói quen là sử dụng tai nghe. Vậy nguy cơ tiềm ẩn ở đây là gì cũng như đeo tai nghe khi lái xe có bị phạt không? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây.

Nguy cơ tiềm ẩn từ việc đeo tai nghe

lái xe máy có được đeo tai nghe không? Khi tham gia giao thông, có rất nhiều các phương tiện khác qua lại. Nếu như bạn không để ý thì rất có thể xảy ra những tai nạn đáng tiếc. Bạn không thể nghe được những tiếng còi xung quanh mình để né tránh xe cộ.

Nguy cơ tiềm ẩn từ việc đeo tai nghe  

Nguy cơ tiềm ẩn từ việc đeo tai nghe

Không những đeo tai nghe khi lái xe còn gây tai nạn giao thông ảnh hưởng tới bạn và những người xung quanh. Thêm vào đó nó còn ảnh hưởng tới chính sức khỏe của bạn. Tai của bạn sẽ bị ảnh hưởng khá nặng nề nếu đeo tai nghe liên tục.

Tai người thông thường chỉ có thể tiếp xúc được với âm thanh có cường độ không quá 90Db liên tục trên 2h/Ngày. Phần lớn những thiết bị như tai nghe hiện nay đều có công suất cực đại vào khoảng 120Db (vượt quá mức cho phép). Tế bào thần kinh của chúng ta sẽ bị ảnh hưởng nếu như tạp âm là quá lớn.

***Tham khảo thêm: Mức phạt dành cho không có giấy phép lái xe phạt bao nhiêu

Đeo tai nghe khi lái xe có bị phạt không?

Đeo tai nghe khi lái xe có bị phạt không

Đeo tai nghe khi lái xe có bị phạt không

Đeo tai nghe nguy hại cho chính bản thân và người xung quanh. Vì thế việc đeo tai nghe khi tham gia giao thông hoàn toàn bị xử phạt.

Lỗi đeo tai nghe khi lái xe là gì? Đến 31/7/2016, người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) sẽ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Trường hợp vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (Điểm h Khoản 1, Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP).

Từ ngày 01/08/2016, sẽ áp dụng mức phạt mới từ 100.000 đồng – 200.000 đồng. Trường hợp vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng – 04 tháng (Điểm o Khoản 3, Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Từ ngày 01/08/2016, sẽ áp dụng mức phạt mới từ 100.000 đồng - 200.000 đồng

Từ ngày 01/08/2016, sẽ áp dụng mức phạt mới từ 100.000 đồng – 200.000 đồng

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

  1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ máy trợ thính.
  2. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
  3. Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện.

Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Như vậy chúng ta đã biết việc đeo tai nghe rất gây hại đối với chúng ta. Đeo tai nghe khi lái xe có bị phạt không? Hoàn toàn có, vì thế hãy nghiêm túc tham gia giao thông để vì một xã hội an toàn bạn nhé!